วันอังคารที่ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาการงานอาชีพชั้นป.2

สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
การรู้จักและเลือกใช้เครื่องมือทำความสะอาดบ้านได้เหมาะสมกับงาน จะทำให้ทำงานบ้านได้สะดวก และบ้านจะสะอาดเรียบร้อย
 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
ตัวชี้วัด    ง 1.1  ป.1/2  ใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือง่ายๆ ในการทำงานอย่างปลอดภัย
จุดประสงค์การเรียนรู้ 
1. รู้จักวัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือในการทำความสะอาดบ้าน เครื่องมือในการกวาด - ถูพื้น 
2. ใช้เครื่องมือในการทำความสะอาดบ้าน และเครื่องมือในการกวาด - ถูพื้นได้อย่างปลอดภัย
 
สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 
   การใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือง่ายๆ ในการทำงานอย่างปลอดภัย เช่น
1. เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน
2. การใช้เครื่องมือในการกวาด - ถูพื้น
 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด  - ทักษะการคิดสร้างสรรค์
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต  - กระบวนการปฏิบัติ
 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
 
กิจกรรมการเรียนรู้
(วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการกลุ่ม, กระบวนการปฏิบัติ)
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่  2

ชั่วโมงที่ 1-21. ครูให้นักเรียนร้องเพลง  อย่าเกียจคร้าน   พร้อมทำท่าทางประกอบ
2. ครูให้นักเรียนดูภาพคนทำความสะอาดบ้าน แล้วช่วยกันตอบคำถามว่า คนในภาพมีกี่คน แต่ละคน ทำงานบ้านอะไรบ้าง  และใช้อุปกรณ์ชนิดใดทำความสะอาดบ้านบ้าง      
3. ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่า บุคคลในภาพที่นักเรียนดูกำลังช่วยกันทำความสะอาดบ้าน โดยการกวาด ปัดฝุ่น  เช็ดกระจก  ซึ่งเป็นการทำความสะอาดบ้านให้สะอาด  น่าอยู่  และนักเรียนทุกคนสามารถช่วยพ่อแม่ได้  นักเรียนควรรู้จักเครื่องมือในการทำความสะอาด  เพื่อให้นักเรียนช่วยเหลือและลดภาระในการทำความสะอาดได้
4. ครูให้นักเรียนดูภาพเครื่องมือทำสะอาด  จากหนังสือเรียนหรือบัตรภาพ แล้วถามนักเรียนว่า นักเรียนเคยใช้เครื่องมือทำความสะอาดบ้านในภาพใดบ้าง
5. ครูให้นักเรียนศึกษาเกี่ยวกับเครื่องมือทำความสะอาดบ้านแต่ละชนิด แล้วตอบคำถามเพื่อทบทวนความรู้  เช่น
    - หากนักเรียนจะต้องทำความสะอาดพื้นที่เปียกน้ำ  ควรใช้เครื่องมือทำความสะอาดใด
6. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน เพื่อฝึกใช้เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน 3-4 ชนิด โดยทำความสะอาดจากสถานที่จริงในโรงเรียน  เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความชำนาญและสามารถนำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันได้
7. เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมเสร็จแล้ว  ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาถึงประโยชน์ของการทำความสะอาด และปัญหาอุปสรรคในการทำงานบ้าน เพื่อให้ครูชี้แจงวิธีการปฏิบัติที่ถูกต้อง เหมาะสม
8. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน (1) โดยให้เขียนชื่อเครื่องมือที่กำหนดให้ แล้วโยงเส้นจับคู่ภาพกับข้อความให้สัมพันธ์กัน เสร็จแล้วครูเฉลยคำตอบให้นักเรียนแลกเปลี่ยนกันตรวจกับเพื่อน

ชั่วโมงที่ 3-41. ครูแบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่มเท่าๆ กัน  จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคนส่งตัวแทนมาจับสลากเลือกเครื่องมือที่ใช้ในการกวาดพื้นและถูพื้น  แล้วศึกษาเครื่องมือที่ใช้ในการกวาดพื้นและถูพื้นตามที่จับ  สลากได้ในหนังสือเรียน    
    - กลุ่มหมายเลข 1 เครื่องมือที่ใช้ในการกวาดพื้น
    - กลุ่มหมายเลข 2 เครื่องมือที่ใช้ในการถูพื้น
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปความรู้เกี่ยวกับเครื่องมือที่ใช้ในการทำความสะอาดและวิธีการใช้ให้สมาชิกในกลุ่มเข้าใจ  แล้วช่วยกันตั้งคำถามเพื่อประเมินความรู้ความเข้าใจ
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มคัดเลือกตัวแทน กลุ่มละ 3 คน ออกมานำเสนอผลงานด้วยการสรุปความรู้และสาธิตการทำความสะอาดตามที่ได้ศึกษา
4. ครูสรุปให้นักเรียนฟังว่า  การกวาดพื้นและถูพื้นจะต้องคำนึงถึงการเลือกใช้เครื่องมือให้เหมาะสมกับลักษณะงานด้วย แล้วครูสรุปความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับเครื่องมือที่ใช้ในการกวาดและถูพื้น ดังนี้
    เครื่องมือที่ใช้ในการกวาดพื้น
    - ไม้กวาดดอกหญ้า
    - ไม้กวาดทางมะพร้าวด้ามสั้น
    - ไม้กวาดทางมะพร้าวด้ามยาว
    เครื่องมือที่ใช้ในการถูพื้น
    - ผ้าถูพื้นไม่มีด้าม
    - ผ้าถูพื้นมีด้าม
    - กะละมัง
    - ถังน้ำ
5. ครูมอบหมายการบ้านให้นักเรียนไปสำรวจการทำความสะอาดบ้านของตนเอง  กับการทำความสะอาดบ้านตามที่นักเรียนเคยทำว่า ตนเองควรปรับปรุง  หรือแก้ไขอะไรบ้าง  แล้วจดบันทึกลงในสมุด  ครูและนักเรียนนัดหมายการส่งงานร่วมกัน 
6. ครูเน้นย้ำให้นักเรียนตระหนักถึงความสำคัญของการทำความสะอาดบ้าน  และการจัดเก็บสิ่งของต่างๆให้เป็นระเบียบ  เรียบร้อย
7. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.2 เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน (2) เป็นการบ้าน
8. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำชิ้นงาน/ภาระงานที่ 2.1 เรื่อง เครื่องมือในการกวาดและถูพื้นโดยเลือกใช้เครื่องมือในการกวาดและถูพื้น และสาธิตวิธีการใช้เครื่องมือเหล่านั้นหน้าชั้นเรียน ครูประเมินผลนักเรียนเป็นรายบุคคล
 
การวัดผลและประเมินผล
 
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
 ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
 แบบทดสอบก่อนเรียน
 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 ตรวจใบงานที่ 1.1
 ใบงานที่ 1.1
 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 ตรวจใบงานที่ 1.2
 ใบงานที่ 1.2
 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 ประเมินชิ้นงาน/ภาระงานที่ 2.1 เรื่อง
 เครื่องมือในการกวาดและถูพื้น
 ประเมินชิ้นงาน/ภาระงานที่ 2.1 เรื่อง เครื่องมือ
 ในการกวาดและถูพื้น
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1
2. เพลง อย่าเกียจคร้าน
3. บัตรภาพเครื่องมือทำความสะอาดบ้าน
4. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน (1)
5. ใบงานที่ 1.2 เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน (2)

แหล่งการเรียนรู้1. ผู้ปกครอง / ผู้รู้
2. ห้องสมุด
 
เอกสารแนบ